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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA  
 

 
 

NA. 8 YA 2024 
NAKUBALI 

 

SAMIA SULUHU HASSAN 

Rais 
 

[2 Oktoba, 2024] 
 
 
Sheria ya kuanzisha mamlaka ya viwanja vya ndege Tanzania, 

kuainisha majukumu na madaraka yake; kuweka masharti ya 
uanzishaji, uendelezaji, usimamizi, uendeshaji na utunzaji wa 
viwanja vya ndege na masuala mengine yanayohusiana na hayo. 

 
IMETUNGWA na Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 
 

SEHEMU YA KWANZA 
MASHARTI YA UTANGULIZI 

  
Jina na tarehe ya 
kuanza kutumika 

 1. Sheria hii itajulikana kama Sheria ya Viwanja vya 
Ndege Tanzania ya mwaka 2024 na itaanza kutumika tarehe 
ambayo Waziri atateua kwa notisi itakayochapishwa katika 
Gazeti la Serikali. 

  
Matumizi  2. Sheria hii itatumika kwa masuala yote yanayohusu 

uendelezaji, usimamizi, uendeshaji na utunzaji wa viwanja 
vya ndege vilivyopo Tanzania Bara. 
 

Tafsiri  3. Katika Sheria hii, isipokuwa kama muktadha 
utahitaji vinginevyo- 
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 “bidhaa hatarishi” maana yake ni kitu au kemikali 
inayoweza kuhatarisha afya ya binadamu, mazingira 
au mali;  

 “Bodi” maana yake ni Bodi ya Mamlaka iliyoanzishwa chini 
ya kifungu cha 7; 

 “eneo lililo karibu na kiwanja cha ndege” maana yake ni 
eneo la mzunguko lililo katika kipenyo cha maili 
tano za bahari kutoka katikati ya barabara ya kuruka 
na kutua ndege; 

 “eneo la mjongeo” maana yake ni sehemu za barabara za 
viungio zinazounganisha barabara za kuruka na 
kutua ndege na eneo la maegesho ya ndege katika 
kiwanja cha ndege; 

 “eneo la ukomo wa kizuizi” maana yake ni eneo ndani na 
karibu ya kiwanja cha ndege lisilopaswa kuwa na 
kizuizi ili kuruhusu shughuli za ndege 
zilizokusudiwa kufanyika kwa usalama; 

 “huduma za kiwanja cha ndege” maana yake ni huduma na 
vifaa vyote vinavyotolewa na Mamlaka katika 
viwanja vya ndege kwa ajili ya huduma za ndege, 
abiria, mizigo na barua; 

 “kamati za viwanja vya ndege” maana yake ni kamati 
zitakazoundwa kwa mujibu wa kifungu cha 14; 

 “kitu kilichokatazwa” maana yake ni kitu kinachoweza 
kutumika kutenda kitendo cha uvamizi; 

 “kitendo cha uvamizi” maana yake ni kitendo cha kuingia 
au kupanga kuingia mahali au eneo lisiloruhusiwa au 
kuingilia taratibu za utendaji kazi kinachoweza 
kuhatarisha ulinzi na usalama wa usafiri wa anga; 

 “kiwanja cha ndege” maana yake ni eneo lililotengwa juu ya 
ardhi au maji ambalo limekusudiwa kutumika lote au 
kwa sehemu kwa ajili ya ndege kutua, kuondoka, 
kuendeshwa na kuegeshwa zikiwa ardhini, na 
inajumuisha majengo, mitambo na vifaa vyovyote 
vilivyopo katika eneo hilo; 

 
 

 “kiwanja binafsi cha ndege” maana yake ni kiwanja cha 
ndege kinachomilikiwa, kuendelezwa au 
kusimamiwa na- 
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 (a) mtu yeyote isipokuwa Mamlaka; au 
 (b) mtu yeyote pamoja na Mamlaka ambapo mtu huyo 

anamiliki zaidi ya asilimia hamsini ya hisa katika 
mali za kiwanja hicho cha ndege; 

 “kizuizi” maana yake ni kitu au sehemu ya kitu chochote - 
 (a) kilicho katika eneo lililokusudiwa kwa ajili ya 

kuendeshea ndege zikiwa ardhini;  
 (b) kinachovuka usawa wa eneo lililoainishwa kwa ajili 

ya kulinda ndege zinaporuka; au 
 (c) kilicho nje ya eneo lililoainishwa na baada ya 

tathmini kimeonekana kuwa ni hatari kwa usafiri wa 
anga; 

 “maegesho ya ndege” maana yake ni eneo lililotengwa 
katika kiwanja cha ndege ambalo limekusudiwa 
kutumika na ndege kwa madhumuni ya kupakia au 
kushusha abiria, mizigo au vifurushi, kuweka 
mafuta, maegesho au matengenezo; 

 “Mamlaka” maana yake ni Mamlaka ya Viwanja vya Ndege 
Tanzania iliyoanzishwa chini ya kifungu cha 4; 

 
Sura ya 80 

“Mdhibiti” maana yake ni Mamlaka ya Usafiri wa Anga 
Tanzania iliyoanzishwa chini ya Sheria ya Usafiri wa 
Anga; 

 “miundombinu ya kiwanja cha ndege” maana yake ni 
mfumo wa kimuundo na vifaa vinavyohitajika kwa 
ufanisi wa shughuli zote zinazohusiana na kiwanja 
cha ndege na inajumuisha barabara za kuruka na 
kutua ndege, majengo na vifaa vingine vya kusaidia 
ndege wakati wa kutua, kuruka na wakati 
zinapokuwa ardhini; 

 “Mkurugenzi Mkuu” maana yake ni Mkurugenzi Mkuu wa 
Mamlaka anayeteuliwa chini ya kifungu cha 9; 

 “muendeshaji wa kiwanja binafsi cha ndege” maana yake ni 
mtu mwenye leseni au aliyesajiliwa kuendesha 
kiwanja binafsi cha ndege; 

 
 “ndege” maana yake ni chombo cha usafiri wa anga; 
 “Sheria” maana yake ni Sheria ya Viwanja vya Ndege 

Tanzania; 
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 “tozo zisizohusiana na shughuli za usafiri wa anga” maana 
yake ni ada na tozo zisizohusiana moja kwa moja na 
huduma za usafiri wa anga; 

 “viwanja vya ndege vinavyomilikiwa na Serikali” maana 
yake ni viwanja vya ndege vilivyoainishwa katika 
Jedwali la Pili na viwanja vingine vyovyote 
vitakavyoanzishwa na Serikali kwa upande wa 
Tanzania Bara au kutamkwa kuwa viwanja vya 
ndege; 

 “Waziri” maana yake ni Waziri mwenye dhamana ya 
viwanja vya ndege. 

  
SEHEMU YA PILI 

MAMLAKA YA VIWANJA VYA NDEGE TANZANIA 
  
Uanzishwaji wa 
Mamlaka 

 4.-(1) Inaanzishwa Mamlaka itakayojulikana kama 
Mamlaka ya Viwanja vya Ndege Tanzania itakayojulikana 
pia kama “TAA”. 

  (2)  Mamlaka itakuwa ni chombo hodhi chenye 
urithishaji endelevu na lakiri yake, na kwa jina lake, itakuwa 
na uwezo wa- 

 (a) kushtaki na kushtakiwa; 
 (b) kupata, kumiliki na kuondosha mali; 
 (c) kukopa na kukopesha; 
 (d) kuingia kwenye mikataba au taratibu 

nyinginezo; na 
 (e) kutumia mamlaka na kutekeleza majukumu 

iliyopewa chini ya Sheria hii. 
  
Majukumu ya 
Mamlaka 

 5.  Mamlaka itakuwa na majukumu yafuatayo: 
(a) kupanga, kuandaa na kutekeleza mipango kwa 

ajili ya ujenzi, uendelezaji, uendeshaji, 
usimamizi na utunzaji wa miundombinu, 
majengo na vifaa vya viwanja vya ndege vya 
Serikali; 
 

 (b) kutoa ushauri wa kitaalamu kwa Serikali na 
umma kuhusu masuala ya kitaifa na kimataifa 
kuhusu uanzishwaji, uendelezaji, usimamizi, 
uendeshaji na utunzaji wa viwanja vya ndege; 
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 (c) kutoa vifaa muhimu vya viwanja vya ndege, 
huduma za ulinzi na usalama na huduma 
nyingine zinazohusiana na hizo kwa ajili ya 
kuwezesha ndege, abiria, mizigo na vifurushi 
kwa viwanja vya ndege vya Serikali; 

 (d) kusimamia shughuli za kila siku za viwanja vya 
ndege vya Serikali kwa kuzingatia kanuni na 
viwango; 

 (e) kuhakikisha huduma za zimamoto na uokoaji 
zinatolewa katika viwanja vya ndege vya 
Serikali; 

 (f) kutunza ardhi za viwanja vya ndege na 
kufuatilia ujenzi na uwekaji wa vizuizi katika 
maeneo ya karibu na viwanja vya ndege vya 
Serikali; 

 (g) kusimamia utunzaji na uhifadhi wa bidhaa 
hatarishi ndani ya viwanja vya ndege vya 
Serikali; 

 (h) kushughulikia dharura zinazohusu masuala ya 
uendeshaji ndani ya viwanja vya ndege vya 
Serikali na maeneo ya jirani; 

 (i) kuvitangaza viwanja vya ndege vya Serikali, 
kuvutia mashirika ya ndege na kuibua fursa za 
kibiashara;  

 (j) kuweka na kutunza vifaa vya kisasa vya 
teknolojia ya habari na mawasiliano ili 
kuimarisha shughuli za viwanja vya ndege vya 
Serikali; 

 (k) kuanzisha taasisi za mafunzo kwa ajili ya 
mafunzo ya usimamizi wa viwanja vya ndege na 
karakana kwa ajili ya matengenezo ya vifaa na 
mitambo ya Mamlaka; 

 
 

 (l) kutoa huduma za ushauri elekezi kuhusu 
uendelezaji na usimamizi wa viwanja vya ndege 
ndani au nje ya nchi; na 

 (m) kutekeleza majukumu mengine ambayo 
yanaweza kutolewa kwa Mamlaka na Sheria hii 
au sheria nyingine yoyote. 
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Madaraka ya 
Mamlaka 

 6. Katika utekelezaji wa majukumu yake chini ya 
Sheria hii, Mamlaka itakuwa na madaraka ya- 

 (a) kumtaka mtumiaji wa eneo karibu na kiwanja 
cha ndege kuondoa kitu chochote au kusitisha 
shughuli yoyote ambayo inaweza kuhatarisha 
shughuli za uendeshaji wa kiwanja cha ndege 
kwa kushirikiana; 

 (b) kuingia kwenye eneo au jengo lolote karibu na 
kiwanja cha ndege kwa madhumuni ya kuzuia 
kitu chochote kuingia kwenye eneo la ukomo wa 
vizuizi kwa kushirikiana; 

 (c) kuzuia ufikiaji wa sehemu yoyote ya kiwanja cha 
ndege kwa kuzingatia taratibu zote husika baada 
ya kupata vibali vinavyohitajika; 

 (d) kuingia katika makubaliano ya ukodishaji, 
uendeshaji, usimamizi, utoaji wa huduma au aina 
nyingine yoyote ya makubaliano na taasisi 
binafsi au ya Serikali kwa madhumuni ya 
kukasimu jukumu la Mamlaka kwa taasisi hiyo 
kutekeleza shughuli za Mamlaka kama 
itakavyoainishwa katika makubaliano husika; 

 (e) kuanzisha rejesta ya taarifa za viwanja vya ndege 
ya Serikali; na 

 (f) kupanga na kuainisha ada na tozo za huduma za 
viwanja vya ndege zisizohusiana na usafiri wa 
anga. 

  
Bodi ya Mamlaka  7.-(1) Inaanzishwa Bodi ya Mamlaka ambayo 

itakuwa chombo cha usimamizi chenye jukumu la 
kusimamia shughuli na masuala yote ya Mamlaka. 
 
 

  (2) Bodi ya Mamlaka itakuwa na wajumbe wafuatao: 
 (a) Mwenyekiti ambaye atateuliwa na Rais; 
 (b) wajumbe wengine sita ambao watateuliwa na 

Waziri kama ifuatavyo: 
 (i) mwakilishi kutoka Wizara yenye 

dhamana ya usafiri wa anga; 
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 (ii) mwakilishi kutoka Wizara yenye 
dhamana ya fedha; 

 (iii) Afisa Sheria anayemwakilisha 
Mwanasheria Mkuu wa Serikali; 

 (iv) mtu mwenye ujuzi na uzoefu katika 
masuala ya ujenzi wa viwanja vya ndege; 

 (v) mwakilishi kutoka miongoni mwa 
waendeshaji wa viwanja binafsi vya 
ndege; na 

 (vi) mtu mwenye ujuzi na uzoefu katika 
taaluma ya usafiri wa anga, utawala, 
uchumi, utalii, sheria, uhandisi au 
taaluma nyingine inayohusiana na hizo. 

  (3) Waziri atazingatia jinsia katika kuteua wajumbe 
wa Bodi katika kifungu kidogo cha (2)(b). 

  (4) Masuala kuhusu muda wa kushika wadhifa na 
taratibu nyingine za Bodi zitakuwa kama ilivyoainishwa 
katika Jedwali la Kwanza.  

  (5) Mkurugenzi Mkuu atakuwa Katibu wa Bodi. 
  
Mamlaka ya Bodi  8. Katika kusimamia shughuli za Mamlaka, Bodi 

itakuwa na mamlaka ya- 
 (a) kuidhinisha mipango, bajeti, taarifa za mwaka na 

hesabu za Mamlaka; 
 (b) kupitia muundo wa Mamlaka, mpango wa 

motisha, kanuni za watumishi na miongozo ya 
kiutawala na kupendekeza ziidhinishwe na 
mamlala husika; 

 (c) kupitisha kanuni za maadili kwa watumishi wa 
Mamlaka; 
 

 
 (d) kuidhinisha ada na tozo zisizohusiana na 

shughuli za usafiri wa anga; na 
 (e) kufanya masuala mengine ambayo ni muhimu au 

yanafaa katika kuhakikisha utendaji bora wa 
majukumu ya Mamlaka chini ya Sheria hii. 

  
Mkurugenzi Mkuu  9.-(1) Kutakuwa na Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka 

ambaye atateuliwa na Rais. 
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  (2) Mtu anaweza kuteuliwa kuwa Mkurugenzi Mkuu 
ikiwa- 

 (a) ana angalau shahada ya uzamili kutoka chuo 
kikuu kinachotambulika; na 

 (b) ana uzoefu wa kufanya kazi kwa angalau miaka 
kumi katika nyanja ya usafiri wa anga, uchukuzi, 
uhandisi, sheria, usimamizi wa biashara, 
rasilimali watu au uchumi. 

  (3) Mkurugenzi Mkuu atashika wadhifa kwa kipindi 
cha miaka mitano na anaweza kuteuliwa tena kwa kipindi 
kingine kimoja. 

  (4) Mkurugenzi Mkuu atakuwa afisa mtendaji mkuu 
na afisa masuuli wa Mamlaka. 

  (5) Mkurugenzi Mkuu atakuwa na wajibu wa- 
 (a) kusimamia utekelezaji wa shughuli za kila siku 

za Mamlaka; 
 (b) kutekeleza maamuzi ya Bodi;  
 (c) kusimamia watumishi wa Mamlaka na 

watumishi wa taasisi nyingine wanaotekeleza 
majukumu yao katika viwanja vya ndege vya 
Serikali; na 

 (d) kutekeleza majukumu mengine kama 
atavyoelekezwa na Bodi. 

  
Watumishi wa 
Mamlaka 

 10.-(1) Mamlaka inaweza kuajiri watumishi na 
wafanyakazi wengine katika kada na ngazi mbalimbali kadri 
itakavyoonekana ni muhimu kwa ajili ya utekelezaji bora wa 
majukumu ya Mamlaka. 

  (2) Mkurugenzi Mkuu atakuwa ni mamlaka ya 
nidhamu kwa watumishi na wafanyakazi wa Mamlaka. 
 

SEHEMU YA TATU 
USIMAMIZI, UENDESHAJI NA UENDELEZAJI WA VIWANJA 

VYA NDEGE VYA SERIKALI 
  

(a) Usimamizi wa Viwanja vya Ndege 
  
Tangazo la 
kiwanja cha ndege 

 11.-(1) Viwanja vya ndege vilivyoainishwa katika 
Jedwali la Pili la Sheria hii vitachukuliwa kuwa 
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vimetangazwa kuwa viwanja vya ndege vya Serikali kwa 
madhumuni ya Sheria hii au sheria nyingine yoyote.  

  (2) Bila kujali masharti ya kifungu kidogo cha (1), 
Waziri anaweza, kwa notisi itakayochapishwa kwenye 
Gazeti la Serikali, kurekebisha Jedwali la Pili.  

  
Rejesta ya taarifa 
za viwanja vya 
ndege 

 12.-(1) Mamlaka itaanzisha na kutunza rejesta ya 
taarifa za viwanja vya ndege ambayo itakuwa na taarifa 
zifuatazo:  

(a) viwanja vyote vya ndege vya Serikali vilivyopo 
Tanzania Bara; 

 (b) taarifa za uendeshaji wa kiwanja cha ndege 
zinazojumuisha maelezo kuhusu hali ya umiliki, 
mahali kiwanja cha ndege kilipo, ukubwa wa 
eneo la kiwanja husika, miundombinu, vifaa na 
mifumo, hali ya leseni, huduma zilizopo na 
matukio na ajali zilizotokea; 

 (c) takwimu za ndege kwenye kiwanja cha ndege 
ambazo ni pamoja na safari za ndege, idadi ya 
abiria, mizigo na vifurushi; na 

 (d) taarifa nyingine yoyote ambayo Mamlaka itaona 
ni muhimu. 

  (2) Kwa kuzingatia utaratibu utakaoainishwa, 
maelezo na taarifa zilizo katika rejesta ya taarifa za viwanja 
vya ndege zinaweza kutolewa kwa umma iwapo zitaombwa. 

  
Mkurugenzi na 
meneja wa kiwanja 
cha ndege 

 13.-(1) Mkurugenzi Mkuu atateua mkurugenzi au 
meneja wa kiwanja cha ndege kwa ajili ya usimamizi wa 
viwanja vya ndege vya kimataifa au vya kitaifa. 
 

  (2) Mkurugenzi au meneja wa kiwanja cha ndege 
atakuwa na majukumu yafuatayo: 

 (a) kusimamia shughuli za kila siku za uendeshaji 
katika kiwanja cha ndege; 

 (b) kuhakikisha watu wanaotekeleza majukumu 
kwenye kiwanja cha ndege wanazingatia taratibu 
za ulinzi na usalama wa viwanja vya ndege; na 

 (c) kuhakikisha uzingatiaji wa masharti ya Sheria hii 
na sheria nyingine husika na viwango vya kitaifa 
na kimataifa katika ngazi ya kiwanja. 
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Kamati za kiwanja 
cha ndege 

 14.-(1) Kutaanzishwa katika kila kiwanja cha ndege, 
kamati ya ulinzi, kamati ya usalama, kamati ya uwezeshaji 
au kamati nyingine yoyote inayohusiana na shughuli za 
uendeshaji wa kiwanja cha ndege. 

  (2) Muundo, kazi na taratibu za uendeshaji wa 
kamati zitakazoanzishwa chini ya kifungu hiki zitakuwa 
kama itakavyoainishwa katika nyaraka husika za 
uendeshaji.  

  (3) Kamati zitakazoanzishwa chini ya kifungu hiki 
zitakuwa na wajibu wa kuwasilishwa taarifa kwa Mamlaka 
kulingana na mwongozo wa uendeshaji wa kiwanja husika.  

  
Utoaji wa huduma 
na uendeshaji wa 
biashara kwenye 
viwanja vya ndege 

 15.-(1) Mamlaka inaweza kuingia makubaliano na 
wapangaji na watoa huduma kwa ajili ya utoaji wa huduma 
mbalimbali kwenye viwanja vya ndege kwa vigezo na 
masharti kama yatakavyoainishwa katika mikataba husika. 

  (2) Katika kubainisha idadi ya watoa huduma 
wanaohitajika kwa huduma mbalimbali kwenye viwanja vya 
ndege, Mamlaka itazingatia vigezo vifuatavyo:  

 (a) ukubwa wa soko; 
 (b) miundombinu na vifaa vya kiwanja cha ndege 

vilivyopo; 
 (c) ulinzi na usalama wa kiwanja wa ndege;  
 (d) uwezo wa mtoa huduma katika kutoa huduma; na 
 (e) kigezo kingine chochote muhimu kama 

Mamlaka itakavyoamua. 
 

Ada na tozo kwa 
huduma za viwanja 
vya ndege 

 16.-(1) Mamlaka, kwa notisi itakayochapishwa 
kwenye Gazeti la Serikali, itaainisha ada na tozo kwa 
huduma za viwanja vya ndege zisizohusiana na usafiri wa 
anga. 

  (2) Katika kuamua ada na tozo chini ya kifungu 
kidogo cha (1), Mamlaka itazingatia masuala yafuatayo: 

 (a) gharama ya kutoa huduma husika; 
 (b) gharama za utoaji huduma kama hizo kwa 

kulinganisha na viwanja vingine kikanda na 
kimataifa; na 

 (c) jambo lingine lolote ambalo Mamlaka itaona ni 
muhimu. 



 
       Na. 8    Sheria ya Viwanja vya Ndege Tanzania      2024                3              

 
 

 15 

  
Eneo la ukomo wa 
vizuizi 

 17.-(1) Mtu hatajenga, hataruhusu kujengwa au 
kukua kwa kizuizi katika au karibu na kiwanja cha ndege 
ambacho kinahatarisha au kuzuia usalama wa ndege na 
uendeshaji wa shughuli za kiwanja cha ndege. 

  (2) Mamlaka itaainisha na kufuatilia eneo la ukomo 
wa vizuizi ndani ya maeneo ya karibu na viwanja vyake vya 
ndege ili kuhakikisha kuwa maeneo hayo hayazuiliwi na 
vitu, majengo au maendelezo mengine. 

  (3) Kwa madhumuni ya kufuatilia maeneo ya ukomo 
wa vizuizi katika viwanja vya ndege, Mamlaka inaweza 
kufanya ufuatiliaji na ukaguzi kwenye majengo yaliyo jirani 
na kiwanja cha ndege. 

  (4) Endapo kuna kizuizi kinachoingia eneo la ukomo 
wa kiwanja cha ndege, Mamlaka itamtaka mtu ambaye 
ameweka kizuizi hicho kukiondoa ndani ya muda 
utakaoainishwa. 

  (5) Endapo mtu atashindwa kuondoa kizuizi ndani ya 
muda ulioainishwa katika kifungu kidogo cha (4), Mamlaka 
itaondoa kizuizi hicho kwa gharama za mtu huyo. 

  
 

(b) Uendeshaji wa Viwanja vya Ndege 
 

Miongozo ya 
uendeshaji wa 
viwanja vya ndege 

 18.-(1) Mamlaka itaendesha shughuli za viwanja vya 
ndege kwa mujibu wa miongozo ya uendeshaji wa viwanja 
vya ndege iliyoidhinishwa na Mdhibiti. 
 (2) Kwa madhumuni ya kifungu kidogo cha (1), 
Mamlaka inaweza kuandaa taratibu na miongozo 
inayoainisha- 

 (a) udhibiti wa watu, vyombo vya usafiri na vifaa 
kwenye maeneo ya viwanja vya ndege;  

 (b) udhibiti wa mijongeo ya ndege kwenye eneo la 
maegesho ya ndege;  

 (c) mazoezi ya utayari wa kukabiliana na dharura; 
 (d) hatua za ulinzi dhidi ya vitendo vya uvamizi; 
 (e) ulinzi na usimamizi wa mali na vifaa vya viwanja 

vya ndege;  
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 (f) udhibiti wa hatari ya wanyama na ndege hai 
kwenye shughuli za uendeshaji wa viwanja vya 
ndege; 

 (g) usimamizi wa mazingira; 
 (h) uondoaji wa ndege, chombo cha usafiri au kifaa 

kilichoharibika; 
 (i) utunzaji na uhifadhi wa bidhaa hatarishi; na 
 (j) suala lingine lolote linalohusiana na uendeshaji 

wa viwanja vya ndege. 
  (3) Mamlaka itahuisha miongozo na taratibu za 

uendeshaji kadri inavyotakiwa na Mdhibiti. 
  
Ubora wa huduma 
katika kiwanja cha 
ndege 

 19. Mamlaka itaweka utaratibu wa uendeshaji wa 
kiwanja cha ndege utakaoepusha ucheleweshaji wa ndege, 
abiria, mizigo na vifurushi katika viwanja vya ndege kwa- 

 (a) kuhakikisha ndege inayowasili au kuondoka 
inahudumiwa kwa mujibu wa viwango vya 
huduma vitakavyoainishwa katika miongozo ya 
uendeshaji wa kiwanja cha ndege cha Serikali; 

 (b) kuweka miundombinu, vifaa, mifumo, na kutoa 
huduma nyingine za viwanja vya ndege 
zinazohusika; na 

 
 (c) kuwezesha upatikanaji wa huduma muhimu 

zinazotolewa na taasisi nyingine za Serikali. 
 

Ulinzi kwenye 
viwanja vya ndege 

 20. Mamlaka itahakikisha kuwa- 
(a) mpango wa ulinzi wa kila kiwanja cha ndege 

unaandaliwa na kutekelezwa;  
 (b) ufuatiliaji, doria na ulinzi unafanywa ili 

kuhakikisha usalama katika maeneo 
yanayodhibitiwa na kuzuiliwa katika kiwanja 
cha ndege na maeneo ya jirani; 

 (c) uingiaji kwenye maeneo ya viwanja vya ndege 
unadhibitiwa;  

 (d) vitu visivyoruhusiwa haviingizwi ndani ya 
ndege;  

 (e) huduma za ulinzi katika kiwanja cha ndege 
zinatolewa na watu wenye mafunzo stahiki; na 
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 (f) kiwanja cha ndege kina mifumo na vifaa vya 
kisasa vya ulinzi. 

  
Usalama katika 
kiwanja cha ndege 

 21.  Mamlaka itahakikisha kuwa- 
(a) huduma za zimamoto na uokoaji zinatolewa 

katika viwanja vya ndege; 
 (b) mpango wa udhibiti wa hatari ya wanyama na 

ndege hai kwenye shughuli za uendeshaji wa 
viwanja vya ndege umeandaliwa na 
kutekelezwa; na 

 (c) mfumo wa usimamizi wa usalama kwenye 
viwanja vya ndege umeandaliwa na 
kutekelezwa. 

  
Usimamizi wa 
maegesho ya 
ndege 

 22. Mamlaka itaandaa na kutekeleza mpango wa 
usimamizi wa maegesho ya ndege. 

  
 

Ukamataji wa 
watumishi wa 
Mamlaka 

 23.-(1) Endapo uendeshaji salama wa kiwanja cha 
ndege au huduma nyingine saidizi unaweza kuhatarishwa 
kutokana na kukamatwa kwa mtumishi yeyote, kwa hati ya 
ukamataji au bila hati, afisa wa polisi anayetekeleza jukumu 
la ukamataji atamjulisha kwanza mkurugenzi au meneja wa 
kiwanja cha ndege husika na kisha kumkamata mtumishi 
huyo. 

 
  (2) Kwa madhumuni ya kuhakikisha uendeshaji 

salama wa kiwanja cha ndege, mkurugenzi au meneja 
atateua mtumishi mwingine wa kutekeleza majukumu ya 
mtumishi aliyekamatwa. 

  
Uondoaji wa 
ndege, chombo cha 
usafiri na kifaa 
kilichoharibika 

 24.-(1) Mwendeshaji wa ndege, chombo cha usafiri 
au kifaa kilichoharibika atawajibika kuondoa ndege, 
chombo cha usafiri au kifaa hicho katika eneo la mjongeo 
wa ndege kwa kuzingatia mwongozo wa uondoaji wa ndege, 
vyombo vya usafiri au vifaa vilivyoharibika. 

  (2) Endapo mwendeshaji atashindwa kuondoa mara 
moja ndege, chombo cha usafiri au kifaa kilichoharibika, 
Mamlaka itaondoa ndege, chombo cha usafiri au kifaa hicho 
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kutoka eneo la mjongeo wa ndege kwa gharama ya 
mwendeshaji.  

  (3) Mamlaka au mwendeshaji hataondoa ndege 
ambayo imehusika katika ajali isipokuwa kama taratibu 
husika zilizowekwa na Mdhibiti zimezingatiwa. 

  
Utunzaji na 
uhifadhi wa bidhaa 
hatarishi 

 25.-(1) Mamlaka inaweza kuruhusu utunzaji na 
uhifadhi wa bidhaa hatarishi kwenye viwanja vya ndege 
iwapo mmiliki wa bidhaa husika ana kibali halali kutoka 
kwa Mdhibiti kwa ajili ya usafirishaji na uhifadhi wa bidhaa 
hizo. 

  (2) Katika kushughulikia bidhaa hatarishi, Mamlaka 
itahakikisha upatikanaji wa vifaa vya utunzaji na uhifadhi 
wa bidhaa hatarishi na uwepo wa watumishi wenye mafunzo 
stahiki. 

  (3) Utaratibu wa kutunza na kuhifadhi bidhaa 
hatarishi katika viwanja vya ndege utazingatia miongozo 
itakayotolewa na Mdhibiti. 

Dharura na 
matukio 
yasiyotarajiwa 
kwenye viwanja 
vya ndege 

 26. Mamlaka, kwa kuzingatia miongozo 
itakayotolewa na Mdhibiti, itaandaa na kutekeleza mipango 
ya kukabiliana na dharura na matukio yasiyotarajiwa 
kwenye viwanja vya ndege inayoendana na shughuli za 
uendeshaji na shughuli nyingine katika kiwanja cha ndege.  

 
Usimamizi wa 
mazingira 

 27.-(1) Mamlaka itaandaa mpango wa usimamizi wa 
mazingira wa kiwanja cha ndege na kuhakikisha utekelezaji 
wa mpango huo unapunguza athari ya hatari au hatari 
tarajiwa. 

  (2) Katika utekelezaji wa wajibu chini ya kifungu 
hiki, Mamlaka itazingatia viwango na kanuni za mazingira 
za kitaifa na kimataifa. 

  
(c) Uendelezaji wa Viwanja vya Ndege 

  
Uchaguzi wa 
maeneo, mipango, 
usanifu na ujenzi 
wa viwanja vya 
ndege 

28.-(1) Mamlaka inaweza kuanzisha kiwanja cha 
ndege katika sehemu yoyote ya Tanzania Bara iwapo 
uanzishwaji huo ni muhimu kwa kuzingatia mahitaji ya 
usafiri wa anga, faida za kiuchumi na kijamii au maslahi ya 
umma kwa kuzingatia miongozo itakayotolewa na Mdhibiti. 



 
       Na. 8    Sheria ya Viwanja vya Ndege Tanzania      2024                3              

 
 

 19 

  (2) Katika kuanzisha kiwanja cha ndege kwa mujibu 
wa kifungu kidogo cha (1), Mamlaka- 

 (a) itafanya uchaguzi wa eneo la kiwanja cha ndege; 
 (b) itaanda mipango ya uboreshaji wa viwanja vya 

ndege vilivyopo au ujenzi wa viwanja vya ndege 
vipya na kuhakikisha mipango hiyo inaweza 
kukidhi upanuzi wowote wa siku zijazo; na 

 (c) itasanifu, itajenga, itakarabati na kufanya 
upanuzi wa miundombinu na vifaa vya kiwanja 
cha ndege ikiwemo mitambo yoyote husika. 

  
Utunzaji wa 
viwanja vya ndege 

 29.-(1) Mamlaka itatunza viwanja vya ndege vilivyo 
chini yake kwa kuanzisha na kutekeleza mpango wa 
ukarabati ili kuhakikisha kuwa vifaa viko katika hali ya 
ubora inayoruhusu uendeshaji bora wa viwanja vya ndege. 

  (2) Kwa madhumuni ya kifungu kidogo cha (1), 
vifaa vitajumuisha miundombinu, mifumo na mitambo ya 
viwanja vya ndege, majengo na vifaa vingine vinavyofanana 
na hivyo. 

 
Usimamizi wa 
ardhi, 
miundombinu na 
mali kwenye 
viwanja vya ndege 

 30.-(1) Mamlaka itakuwa msimamizi wa ardhi 
iliyotengwa kwa ajili ya kiwanja cha ndege cha Serikali, 
ikijumuisha mali, miundombinu, mifumo na majengo yote, 
na itakuwa na mamlaka ya- 

(a) kupanga matumizi;  
 (b) kuzuia watu au viumbe hai kuingia kwenye ardhi 

ya kiwanja cha ndege; na 
 (c) kuidhinisha uwekaji wa miundombinu, vifaa na 

mifumo kwenye kiwanja cha ndege.  
  (2) Kwa madhumuni ya kifungu kidogo cha (1), 

Mamlaka inaweza kutoa amri au maelekezo na kuchukua 
hatua stahiki kwa ajili ya kuhakikisha usimamizi bora wa 
kiwanja cha ndege.  

  (3) Amri au maelekezo ya Mamlaka katika kifungu 
hiki yanaweza kujumuisha matengenezo ya vifaa, malipo ya 
ada au tozo, uendeshaji wa shughuli za biashara na masuala 
mengine ya usimamizi wa kiwanja cha ndege. 

  
Ushauri wa 
uendeshaji wa 

 31.-(1) Mamlaka inaweza kushauri kuhusu 
uendeshaji wa viwanja binafsi vya ndege vya Tanzania Bara. 
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viwanja binafsi 
vya ndege 

 (2) Kwa madhumuni ya kutekeleza jukumu lake 
chini ya kifungu kidogo cha (1), Mamlaka inaweza- 

(a) kutoa ushauri au msaada wa kitaalamu katika 
uanzishwaji wa viwanja binafsi vya ndege; 

 (b) kumshauri Mdhibiti kuhusu masuala 
yanayohusiana na uendeshaji, ulinzi na usalama 
wa viwanja binafsi vya ndege.  

  
SEHEMU YA NNE 

MASHARTI YA FEDHA 
  
Vyanzo vya fedha 
za Mamlaka 

 32.  Vyanzo vya fedha vya Mamlaka vitajumuisha- 
(a) kiasi cha fedha ambacho kitatengwa na Bunge; 

 
Sura ya 365 

(b) tozo ya huduma kwa abiria inayotozwa kwa 
mujibu wa Sheria ya Tozo ya Huduma za 
Viwanja vya Ndege; 

 (c) ada na tozo mbalimbali; 
 (d) fedha zitakazopatikana kwa njia ya msaada, 

gawio, zawadi au michango yoyote 
itakayotolewa kwa Mamlaka; na 

 (e) fedha nyingine yoyote inayoweza kupatikana au 
kupokelewa na Mamlaka katika utekelezaji wa 
majukumu na shughuli zake chini ya Sheria hii. 

  
Matumizi ya fedha  33. Fedha za Mamlaka kwa mwaka wowote wa 

fedha zitatumika katika kulipia gharama zifuatazo: 
 (a) gharama za uendeshaji wa shughuli za Mamlaka;  
 (b) matumizi ya uendelezaji na utunzaji wa 

miundombinu, majengo, vifaa, mifumo na 
mitambo; na 

 (c) matumizi mengine yoyote yatakayoidhinishwa 
na Bodi. 

  
Bajeti ya Mamlaka 
 
 
 
Sura ya 439 

 34.-(1) Mkurugenzi Mkuu atatayarisha na 
kuwasilisha kwa Bodi bajeti ya mwaka wa fedha unaofuata 
kwa ajili ya kuidhinishwa kwa kuzingatia masharti ya Sheria 
ya Bajeti.  

  (2) Wakati wowote kabla ya mwisho wa mwaka wa 
fedha, Mkurugenzi Mkuu anaweza kuandaa na kuwasilisha 
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kwa Bodi makadirio yoyote ya nyongeza ya bajeti ya mwaka 
wa fedha husika kwa ajili ya kuidhinishwa. 

  (3) Matumizi hayatafanyika kwa fedha za Mamlaka 
isipokuwa kama yameidhinishwa na Bodi katika makadirio 
ya mwaka wa fedha husika au katika nyongeza ya bajeti ya 
mwaka husika. 

  (4) Bajeti ya mwaka au bajeti yoyote ya nyongeza 
iliyoidhinishwa na Bodi itawasilishwa kwa Waziri kwa ajili 
ya kuidhinishwa. 
 

  (5) Waziri anaweza kuitaka Mamlaka kufanya 
marekebisho ya bajeti ikiwa kwa maoni yake bajeti hiyo 
haiakisi makadirio sahihi na yenye uhalisia wa mapato na 
matumizi ya Mamlaka. 

 
Hesabu na ukaguzi 
 
 
 
Sura ya 348 

 35.-(1) Mamlaka itatunza na kuhifadhi vitabu vya 
hesabu na kumbukumbu nyingine zinazohusiana na 
shughuli zake na kuandaa taarifa ya hesabu ya mwaka kwa 
mujibu wa Sheria ya Fedha za Umma. 

  (2) Hesabu za Mamlaka zitakaguliwa na Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali au afisa 
aliyeidhinishwa na Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu 
za Serikali. 

Sura ya 418  (3) Kwa kuzingatia masharti ya Sheria ya Ukaguzi 
wa Umma, Mamlaka itawasilisha kwa Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali, hesabu za Mamlaka zikiwa 
zimeambatishwa na- 

 (a) taarifa ya utendaji wa kifedha katika mwaka 
husika; 

 (b) taarifa ya hali ya kifedha ya Mamlaka katika siku 
ya mwisho ya mwaka husika; na 

 (c) taarifa au hesabu nyingine kama itakavyohitajika 
ili kubainisha kwa ukamilifu mali, madeni, faida, 
hasara na shughuli za Mamlaka. 

  (4) Hesabu za Mamlaka kama ambavyo zitakuwa 
zimethibitishwa na Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu 
za Serikali au mtu mwingine yeyote aliyeteuliwa kwa niaba 
yake pamoja na taarifa ya ukaguzi zitawasilishwa kwa 
Waziri kila mwaka. 
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  (5) Waziri atawasilisha Bungeni hesabu na taarifa ya 
ukaguzi iliyopokelewa chini ya kifungu kidogo cha (4) 
ndani ya miezi mitatu baada ya kupokea taarifa hiyo au 
katika kikao cha Bunge kinachofuata, chochote 
kitakachotangulia kati ya hivyo. 

  
Taarifa ya mwaka  36.-(1) Mamlaka itaandaa taarifa ya mwaka 

kuhusiana na mwaka wa fedha uliopita na kuwasilisha 
taarifa hiyo kwa Waziri ambaye ataiwasilisha Bungeni. 

  (2)  Taarifa ya mwaka itajumuisha- 
 (a) maelezo ya kina kuhusu utendaji wa Mamlaka 

kwa mwaka husika; 
 (b) nakala ya hesabu zilizokaguliwa za Mamlaka 

pamoja na taarifa ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 
wa Hesabu za Serikali; na 

 (c) taarifa nyingine yoyote ambayo Mamlaka 
itahitajika kutoa chini ya Sheria hii. 

  
Uwekezaji na 
usimamizi wa mali 

 37. Mamlaka inaweza kuwekeza sehemu yoyote ya 
fedha zake katika uwekezaji utakaoidhinishwa na Bodi na 
kuridhiwa na Waziri. 

  
SEHEMU YA TANO 

MAKOSA NA ADHABU 
  
Makosa  38. Mtu ambaye- 
 (a) bila idhini au ikiwa siyo mtumishi wa Mamlaka 

au abiria- 
 (i) anapatikana katika eneo lolote 

lililozuiliwa au linalodhibitiwa au eneo 
lililotengwa na Mamlaka kama eneo 
hatari; 

 (ii) anakataa kuondoka katika eneo la 
kiwanja cha ndege au katika chombo cha 
usafiri kilicho katika kiwanja cha ndege, 
baada ya kuamriwa kuondoka na 
mtumishi wa Mamlaka au afisa wa polisi; 

 (b) akiwa katika eneo lolote la kiwanja cha ndege- 
 (i) anatenda kitendo chochote au anafanya 

kitu chochote kinachoweza kusababisha 
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madhara kwa mtu yeyote kwenye eneo 
hilo au chombo cha usafiri; 

 (ii) bila sababu ya msingi anakiuka 
maelekezo yoyote halali yaliyotolewa na 
mtumishi wa Mamlaka au afisa wa polisi; 

 
 (iii) anavuta sigara katika chombo cha usafiri 

au katika sehemu yoyote ya eneo la 
kiwanja cha ndege ambapo uvutaji wa 
sigara hauruhusiwi; 

 (c) anaondoa, anaharibu au anaingilia kinyume cha 
sheria mali yoyote ya Mamlaka iliyo katika 
eneo la kiwanja cha ndege; 

 (d) anazuia au kuingilia matumizi sahihi ya 
kiwanja cha ndege; 

 (e) anatupa au anaacha kitu chochote kinachoweza 
kusababisha madhara kwa mtu yeyote au 
uharibifu wa mali au miundombinu yoyote; 

 (f) bila sababu halali anafanya kitendo chochote 
kinachozuia au kinachoweza kuzuia magari 
kuondoka kwa uhuru katika kiwanja cha ndege 
au matumizi ya barabara, eneo la maegesho au 
miundombinu inayohusika; 

 (g) anashindwa kuwasilisha kwa mtumishi wa 
Mamlaka mali yoyote ambayo kuna sababu ya 
kuamini kuwa imepotea, imesahaulika au 
kupatikana kwenye eneo lolote la kiwanja cha 
ndege; 

 (h) kwa makusudi anamzuia mtumishi wa 
Mamlaka katika utekelezaji wa majukumu 
yake chini ya Sheria hii; au 

 (i) bila idhini anaruhusu mnyama yoyote kuingia 
ndani ya kiwanja cha ndege, 

 anatenda kosa na akitiwa hatiani atawajibika kulipa faini 
isiyopungua shilingi milioni moja na isiyozidi shilingi 
milioni tano au kifungo kisichopungua miezi sita na 
kisichozidi miaka miwili au vyote. 

  
 39.  Mtu ambaye, bila idhini, anamiliki- 
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Umiliki wa vitu 
hatari katika 
maeneo 
yaliyozuiliwa au 
yanayodhibitiwa  

(a) bunduki au kitu chochote chenye mwonekano wa 
bunduki, kinachoweza au kisichoweza 
kufyatuliwa; 

 
 

 (b) kilipuzi au kitu chochote kilichotengenezwa au 
kubadilishwa ili kuwa na mwonekano wa 
kilipuzi, kinachoweza au kisichoweza kutoa 
mlipuko; 

 (c) kitu chochote kilichowekwa alama ili kuashiria 
kuwa ni kilipuzi au kina kilipuzi; au 

 (d) kitu chochote ambacho hakipo miongoni mwa 
aya (a) au (b) na ambacho kimetengenezwa au 
kubadilishwa ili kutumika kusababisha majeraha 
au kumlemaza mtu, au kuharibu mali, 

 katika eneo lililozuiliwa au linalodhibitiwa, anatenda kosa 
na akitiwa hatiani atawajibika kulipa faini isiyopungua 
shilingi milioni kumi na isiyozidi shilingi milioni hamsini au 
kifungo kisichopungua miaka miwili na kisichozidi miaka 
mitano au vyote. 

  
Udanganyifu  40. Mtu yeyote ambaye, kwa kujua au kwa uzembe, 

anatoa maelezo ya uongo katika taarifa, madai au nyaraka 
nyingine yoyote inayohitajika na Mamlaka au 
iliyoidhinishwa na kuandaliwa kwa madhumuni ya 
Mamlaka chini ya Sheria hii, anatenda kosa na akitiwa 
hatiani atawajibika kulipa faini isiyopungua shilingi laki 
tano na isiyozidi shilingi milioni tatu au kifungo 
kisichopungua miezi mitatu na kisichozidi miezi sita au 
vyote. 

  
Adhabu ya jumla  41. Mtu yeyote ambaye anatenda kosa chini ya 

Sheria hii au kanuni zilizotengenezwa chini ya Sheria hii 
ambapo hakuna adhabu mahsusi iliyobainishwa, akitiwa 
hatiani atawajibika kulipa faini isiyopungua shilingi laki 
tano na isiyozidi shilingi milioni tano au kifungo 
kisichopungua miezi sita na kisichozidi miaka miwili au 
vyote. 
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Kufifilisha makosa  42.-(1) Bila ya kujali masharti ya Sheria hii 
yanayohusiana na adhabu, endapo mtu anakiri kwa 
maandishi kwamba ametenda kosa chini ya Sheria hii, 
Mkurugenzi Mkuu au mtu aliyeidhinishwa na Mkurugenzi 
Mkuu kwa maandishi anaweza, wakati wowote kabla ya 
kufunguliwa kwa mashtaka mahakamani, kufifilisha kosa 
hilo na kumuamuru mtu huyo kulipa kiasi cha fedha 
kisichozidi nusu ya kiasi cha faini ambayo mtu huyo 
angewajibika kulipa iwapo angetiwa hatiani kwa kosa hilo. 

 
  (2) Endapo mtu atashindwa kuzingatia amri ya 

ufifilishaji iliyotolewa chini ya kifungu hiki ndani ya muda 
ulioainishwa, Mkurugenzi Mkuu au mtu aliyeidhinishwa 
anaweza, pamoja na kiasi kilichoamriwa, kumtaka mtu huyo 
kulipa riba kwa kiwango kitakachoainishwa katika kanuni. 

  (3) Endapo mtu atashindwa kuzingatia kifungu 
kidogo cha (2), Mkurugenzi Mkuu anaweza kutekeleza amri 
ya ufifilishaji na riba inayopaswa kulipwa kwa namna sawa 
na amri ya mahakama. 

  (4) Fedha zote zitakazotozwa chini ya kifungu hiki 
zitalipwa kwenye Mfuko Mkuu wa Hazina ya Serikali. 

  (5) Endapo kosa limefifilishwa kwa mujibu wa 
kifungu kidogo cha (1) na shauri limefunguliwa dhidi ya 
mkosaji kwa kosa hilo, itakuwa ni utetezi kwa mkosaji 
kuthibitisha kwa kiwango cha kuiridhisha mahakama 
kwamba kosa analoshtakiwa nalo limefifilishwa chini ya 
kifungu kidogo cha (1). 

  (6) Mkurugenzi Mkuu atawasilisha kwa Mkurugenzi 
wa Mashtaka taarifa za kila robo mwaka za makosa yote 
yaliyofifilishwa chini ya kifungu hiki. 

  (7) Fomu na namna ya kufifilisha makosa itakuwa 
kama itakavyoainishwa katika kanuni zitakazotengenezwa 
chini ya Sheria hii. 
 

 
SEHEMU YA SITA 

MASHARTI YA JUMLA 
  
Mamlaka ya kutoa 
maelekezo 

 43. Waziri anaweza kutoa kwa Mamlaka maelekezo 
mahsusi au ya jumla ya masuala ya kisera kuhusu utekelezaji 
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wa majukumu ya Mamlaka na Mamlaka itakuwa na wajibu 
wa kuzingatia maelekezo hayo. 

  
Miongozo ya 
Mdhibiti 

 44. Katika kutekeleza majukumu yake chini ya 
Sheria hii, Mamlaka itazingatia miongozo itakayotolewa na 
Mdhibiti. 

 
Kinga dhidi ya 
uwajibikaji binafsi 

 45. Mtumishi wa Mamlaka au mjumbe wa Bodi 
hatafunguliwa mashtaka, madai au kuwajibishwa kwa 
kitendo au jambo lolote ikiwa kitendo au jambo husika 
lilitendwa au kutotendwa kwa nia njema katika utekelezaji 
wa majukumu yake kama mtumishi wa Mamlaka au 
mjumbe wa Bodi.  

  
Kanuni  46.-(1) Waziri anaweza kutengeneza kanuni kwa 

ajili ya utekelezaji bora wa masharti ya Sheria hii. 
  (2) Bila ya kuathiri kifungu kidogo cha (1), Waziri 

anaweza kutengeneza kanuni zitakazoainisha- 
 (a) ada na tozo zisizohusiana na usafiri wa anga; 
 (b) namna ya kuwasilisha maombi au taarifa 

zinazohitajika chini ya Sheria hii; 
 (c) usimamizi, uendeshaji na uendelezaji wa 

viwanja vya ndege vya Serikali; 
 (d) utaratibu wa ufifilishaji wa makosa; na 
 (e) suala lolote ambalo linaweza kuainishwa kwa 

mujibu wa kifungu chochote cha Sheria hii kwa 
ajili ya usimamizi, uendeshaji na uendelezaji wa 
viwanja vya ndege. 

  
Kufutwa kwa 
Sheria 
Sheria Na.  
1 ya 1974 

 47.  Sheria ya Utoaji wa Leseni na Udhibiti wa 
Viwanja vya Ndege inafutwa. 
 

 
_______ 

 
JEDWALI LA KWANZA 

_________ 
 

(Limetengenezwa chini ya kifungu cha 7(4)) 
 

TARATIBU ZA BODI 
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Muda wa 
kushika 
wadhifa 

 1.-(1) Mjumbe wa Bodi, isipokuwa kama uteuzi wake utatenguliwa 
au ataacha kuwa mjumbe kwa namna nyingine yoyote, atashika wadhifa 
kwa muda wa miaka mitatu na anaweza kuteuliwa tena kwa kipindi kingine 
kimoja. 

  (2) Bila kujali aya ndogo ya (1), mjumbe wa Bodi anaweza 
kujiuzulu wakati wowote kwa kutoa notisi kwa maandishi kwa mamlaka ya 
uteuzi. 

  
Vikao vya 
Bodi 

 2.-(1) Bodi itakutana kwa kawaida angalau mara nne kwa mwaka 
kwa ajili ya kuendesha shughuli zake. 

  (2) Mwenyekiti anaweza kuitisha kikao cha Bodi cha dharura 
wakati wowote pale ambapo kuna jambo la dharura linalohitaji kuamuliwa 
na Bodi au pale ambapo kuna maombi ya wajumbe wasiopungua wanne. 

  (3) Mwenyekiti ataongoza kila kikao cha Bodi. 
  (4) Endapo katika kikao chochote cha Bodi Mwenyekiti hayupo, 

wajumbe waliohudhuria watamchagua mjumbe mmoja kati yao kuongoza 
kikao hicho. 

  (5) Bodi inaweza kumwalika mtu yeyote ambaye si mjumbe 
kuhudhuria na kushiriki katika majadiliano katika kikao chochote cha Bodi 
isipokuwa mtu huyo hatakuwa na haki ya kupiga kura. 

  
Mgongano 
wa maslahi 

 3.-(1) Mjumbe wa Bodi atachukuliwa kuwa na mgongano wa 
maslahi ikiwa anapata maslahi ya kifedha au maslahi mengine yoyote kwa 
madhumuni ambayo yanakinzana na utendaji bora wa majukumu au 
mamlaka yake kama mjumbe wa Bodi. 

  (2) Endapo mjumbe wa Bodi ana mgongano wa maslahi kuhusiana 
na- 

 (a) jambo lolote lililo mbele ya Mamlaka kwa ajili ya kujadiliwa 
au kuamuliwa; au  

 (b) jambo lolote ambalo Mamlaka ingelitarajia kuja mbele yake 
kwa ajili ya kujadiliwa au kuamuliwa,   

 mjumbe huyo ataweka wazi maslahi aliyonayo na kujiepusha kushiriki au 
kuendelea kushiriki katika majadiliano au uamuzi wa jambo husika. 

  
Akidi  4.  Akidi katika kikao chochote cha Bodi itakuwa angalau wajumbe 

wanne. 
 

 
Uamuzi wa 
Bodi 

 5.-(1) Kwa kuzingatia aya ndogo ya (2), masuala 
yanayopendekezwa kwenye kikao cha Bodi yataamuliwa kwa wingi wa 
kura za wajumbe waliohudhuria na kupiga kura, na endapo kura zitalingana, 
Mwenyekiti au mjumbe anayeongoza kikao atakuwa na kura ya nyongeza 
zaidi ya kura yake ya uamuzi. 

  (2) Bodi inaweza kufanya uamuzi bila kikao kwa kusambaza 
miongoni mwa wajumbe nyaraka zinazohusika na mawasilisho ya wajumbe 
kwa maandishi yatakuwa uamuzi wa Bodi, isipokuwa mjumbe yeyote 
anaweza kuomba uamuzi husika uahirishwe na suala hilo lijadiliwe katika 
kikao cha Bodi kitakachofuata.   
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Kamati  6.-(1) Bodi inaweza kuunda na kuteua kamati kutoka miongoni 
mwa wajumbe wake kwa ajili ya kutekeleza majukumu ya Bodi chini ya 
Sheria hii. 

  (2) Kamati ya Bodi inaweza kumwalika mtu yeyote kuhudhuria na 
kujadili suala mahsusi kama kamati itakavyoamua, isipokuwa mtu huyo 
hatakuwa na haki ya kupiga kura. 

  (3) Kamati ya Bodi itatekeleza majukumu yake kwa kuzingatia 
maelekezo ya Bodi.  

  
Ukasimishaji 
wa 
majukumu 
na mamlaka 
ya Bodi 

 7.-(1) Bodi inaweza kukasimu kwa kamati yake yoyote au kwa 
Mkurugenzi Mkuu majukumu au mamlaka yoyote iliyopewa na Sheria hii 
au sheria nyingine yoyote, isipokuwa mamlaka ya- 

 (a) kuidhinisha ada na tozo; 
 (b) kuidhinisha bajeti, taarifa za mwaka na hesabu za Mamlaka; 

na 
 (c) kupitisha kanuni za maadili. 
  (2) Majukumu au mamlaka yaliyokasimiwa yatatekelezwa na 

kamati ya Bodi au Mkurugenzi Mkuu kwa jina na kwa niaba ya Bodi.   
  
Muhtasari 
wa vikao 

 8. Muhtasari wa kila kikao cha Bodi utaandikwa katika utaratibu 
sahihi na utaridhiwa au utasahihishwa na kuridhiwa na Bodi katika kikao 
cha Bodi kinachofuata na kusainiwa na Mwenyekiti au mjumbe aliyeongoza 
kikao kinachohusika na muhtasari huo pamoja na Katibu. 

  
Kasoro 
kutobatilisha 
mwenendo 
wa Bodi 

 9. Kitendo chochote au mwenendo wa Bodi hautabatilishwa 
kutokana na nafasi ya mjumbe yeyote kuwa wazi au kasoro yoyote katika 
uteuzi wa mjumbe. 

  
Ada na 
posho 

 10. Wajumbe wa Bodi watalipwa ada na posho kama 
zitakavyoidhinishwa na mamlaka husika. 

  
Bodi kuweka 
taratibu za 
kujiendesha 

 11. Kwa kuzingatia masharti ya Jedwali hili, Bodi itajiwekea 
utaratibu wa kujiendesha. 

_________ 
 

JEDWALI LA PILI 
__________ 

 
(Limetengenezwa chini ya kifungu cha 11(1)) 

 
VIWANJA VYA NDEGE VINAVYOMILIKIWA NA SERIKALI  

 
NA. KIWANJA CHA NDEGE WILAYA MKOA 
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1. Arusha Arusha Arusha 

  2. Bukoba  Bukoba  Kagera 

3. Dodoma  Dodoma  Dodoma  

4. Geita Chato Geita 

5. Ifakara Kilombero Morogoro 

6. Inyonga Mlele Katavi 

7. Iringa Iringa Iringa 

8. Kiwanja cha Ndege cha Kimataifa cha 
Mwalimu Julius Nyerere 

Ilala Dar es 
Salaam 

9. Kahama Kahama Shinyanga 

10. Kasulu Kasulu Kigoma 

11. Kibondo Kibondo Kigoma 

12. Kigoma  Kigoma  Kigoma 

13. Kiwanja cha Ndege cha Kimataifa cha 

Kilimanjaro 

Hai Kilimanjaro 

14. Kilosa  Kilosa  Morogoro 

15. Kilwa Masoko Kilwa Masoko Lindi 

16. Kirondatal Iramba Singida 

17. Kondoa  Kondoa  Dodoma 

18. Kongwa Kongwa Dodoma 

19. Lake Manyara  Karatu  Arusha 

20. Lindi Lindi  Lindi 

21. Liuli Nyasa Ruvuma 

22. Loliondo Ngorongoro Arusha 

 
 

23. Mafia Mafia Pwani 

24. Mafinga Mafinga Iringa 

25. Manyoni Manyoni Singida 

26. Masasi Masasi Mtwara 

27. Mbamba Bay Nyasa  Ruvuma 

28. Mbeya Mbeya Mbeya 
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29. Mombo Korogwe Tanga 

30. Morogoro Morogoro Morogoro 

31. Moshi Moshi Kilimanjaro 

32. Mpanda Mpanda Katavi 

33. Mpwapwa  Mpwapwa  Dodoma 

34. Mtwara   Mtwara  Mtwara 

35. Mufindi  Mufindi Iringa 

36. Musoma Musoma Mara 

37. Mvumi Chamwino Dodoma 

38. Mwanza Ilemela Mwanza 

39. Nachingwea Nachingwea Lindi 

40. Newala Newala Mtwara 

41. Ngara Ngara Kagera 

42. Ngarenairobi Siha Kilimanjaro 

43. Njombe  Njombe Njombe 

44. Nzega Nzega Tabora 

45. Same Same Kilimanjaro 

46. Shinyanga  Shinyanga Shinyanga 

47. Singida Singida Singida 

48. Songea Songea Ruvuma 

49. Songwe Mbeya Mbeya 

50. Sumbawanga Sumbawanga Rukwa 

51. Tabora  Tabora  Tabora 

52. Tanga  Tanga Tanga 

  
 

53. Tunduru  Tunduru Ruvuma 

54. Ukerewe Ukerewe Mwanza 

55. Urambo Urambo Tabora 

56. Utete  Rufiji Pwani 

57. Uvinza Uvinza Kigoma 
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58. Chunya  Chunya  Mbeya 

59. Biharamulo Biharamulo Kagera 

60. West Kilimanjaro Siha Kilimanjaro 

61. Liwale Liwale  Lindi 

 
 
Imetungwa na Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania tarehe 28 
Agosti, 2024. 
 
 
 
 

BARAKA IIDEPHONCE LEONARD 
     Katibu wa Bunge 

 
 






